Sáng nay, ngay 11 tháng 11 năm 2023, Trận bóng đá giao hữu “Tô cam Giấc Mơ”: Vì một tương lai an toàn cho phụ nữ và trẻ em được tổ chức tại Hà Nội với sự tham gia của gần 100 học sinh đến từ Hà Giang và Hà Nội, cùng các cầu thủ bóng đá nữ Quốc gia và huấn luyện Viên Mai Đức Chung.
![]() |
Trận bóng đá giao hữu “Tô cam giấc mơ” nhấn mạnh tầm quan trọng của thể thao trong việc ủng hộ sự đa dạng, bình đẳng và thách thức các chuẩn mực giới có hại để mọi cá nhân, nam, nữ, trẻ em gái, trẻ em trai và các giới khác được phát huy hết tiềm năng cá nhân và thực hiện giấc mơ của minh. Từ đó, xóa bỏ phân biệt đối xử và bất bình đẳng giới, gốc rễ của bạo lực đối với phụ nữ và trẻ em.
![]() |
Bà Caroline Nyamayemombe, Quyền trưởng văn phòng UN Women Việt Nam phát biểu khai mạc |
Phát biểu khai mạc sự kiện, bà Caroline Nyamayemombe, Quyền trưởng văn phòng UN Women Việt Nam cho biết: “Trong những năm gần đây, thể thao đã chứng tỏ khả năng to lớn trong thúc đẩy bình đẳng giới và trao quyền cho phụ nữ và trẻ em gái. Bóng đá nói riêng có thể kết nối cộng đồng, cải thiện sức khỏe, giải tỏa áp lực và kiểm soát những hành vi bạo lực.”
![]() |
Huấn luyện viên Mai Đức Chung chia sẻ cảm xúc trước trận bóng đá |
Chia sẻ tại trận bóng đá giao hữu, Huấn luyện viên Mai Đức Chung, Cựu Huấn luyện viên của Đội tuyển Nữ Bóng đá Quốc gia Việt Nam cho biết: “Thể thao sẽ kết nối chúng ta với nhau để truyền đi thông điệp bình đẳng cho tất cả mọi người, bất kể giới tính. Mong rằng chúng ta được sống trong hoà bình, no ấm, bình đẳng trong quan hệ giữa nam nữ, các dân tộc, màu da. Hãy dám mơ ước và cùng hành động vì một tương lai không có bạo lực đối với phụ nữ và trẻ em."
Số liệu thống kê cho thấy bạo lực đối với phụ nữ và trẻ em vẫn là một trong những thách thức lớn tại Việt Nam. Theo Điều tra quốc gia về Bạo lực đối với phụ nữ (2019) của Chính phủ, cứ 3 phụ nữ thì có gần 2 phụ nữ từng chịu ít nhất một hình thức bạo lực do chồng/bạn tình gây ra trong đời. Trong khi đó, Khảo sát Chỉ số Mục tiêu Phát triển Bền vững của Việt Nam về Trẻ em và Phụ nữ năm 2020-2021 chỉ ra rằng hơn 68% trẻ em trong độ tuổi từ 10 đến 14 đã từng bị kỷ luật bạo lực.
Ngoài việc tham gia và cổ vũ cho trận bóng đá giao hữu, các em học sinh tại Hà Nội và Hà Giang còn có cơ hội giao lưu, trò chuyện với các nữ tuyển thủ bóng đá quốc gia Việt Nam như Thanh Nhã, Hải Yến, Vũ Thị Hoa, hai cựu cầu thủ Hiền Lương, Minh Nguyệt và trọng tài nữ FIFA Bùi Thị Thu Trang Họ là những hình mẫu tiêu biểu về phụ nữ trong thể thao Việt Nam, cho thấy tiềm năng không giới hạn của phụ nữ và trẻ em gái.
Bà Miki Nozawa, Trưởng Ban Giáo dục của UNESCO Việt Nam vui mừng ghi nhận sự tự tin khi chia sẻ, giao lưu; niềm vui khi học tập cũng như chơi thể thao và tinh thần hợp tác các em học sinh Trường Dân tộc bán trú TH và THCS Bản Máy, huyện Hoàng Su Phì tỉnh Hà Giang. Đây là một trong những trường học đã tham gia tích cực vào Dự án Chúng tôi CÓ THỂ giai đoạn 1 do UNESCO và Bộ GD-ĐT triển khai với sự tài trợ của Quỹ Malala, tập đoàn CJ, phối hợp với Bóng đá cộng đồng Việt Nam FFAV. UNESCO tin tưởng nền tảng này sẽ giúp các em không chỉ theo đuổi học tập bền bỉ vì một tương lai tươi sáng mà còn ươm nên những nhà lãnh đạo nữ tài năng.
Một số hình ảnh tại trận bóng đá:
![]() |
![]() |
||||||||||||||
|
Ý kiến bạn đọc